สรุปวิจัยวิทยาศาสตร์สำหรับเด็กปฐมวัย
สรุปวิจัย
เรื่อง :
การคิดวิจารณญาณของเด็กปฐมวัยที่ได้รับการจัดกิจกรรมวิทยาศาสตร์
(Preschool
Children's Critical Thinking Though Science Activities)
ปริญญานิพนธ์
ของ : เสกสรร มาตวังแสง
ความมุ่งหมาย
1.เพื่อศึกษาระดับการคิดวิจารณญาณของเด็กปฐมวัยที่ได้รับการจัดกิจกรรม
วิทยาศาสตร์โดยจำแนกรายด้าน ดังนี้ การวิเคราะห์ การใช้เหตุผล การสังเคราะห์
การประเมินค่า
2.เพื่อเปรียบเทียบการคิดวิจารณญาณของเด็กปฐมวัยก่อนและหลังได้รับการจัดกิจกรรมวิทยาศาสตร์
สมมติฐานการวิจัย
การคิดวิจารณญาณของเด็กปฐมวัยหลังได้รับการจัดกิจกรรมวิทยาศาสตร์
สูงกว่าก่อนได้รับการจัดกิจกรรมวิทยาศาสตร์
ตัวแปรที่ศึกษา
ตัวแปรต้น ได้แก่
การจัดกิจกรรมวิทยาศาสตร์
ตัวแปรตาม ได้แก่ การคิดวิจารณญาณ
เครื่องมือที่ใช้ในการวิจัย
-
แบบทดสอบการคิดวิจารณญาณของเด็กปฐมวัย
-
แผนการจัดกิจกรรมวิทยาศาสตร์
แบบทดสอบการคิดวิจารณญาณของเด็กปฐมวัย
ชุดที่ 1 การคิดวิเคราะห์
ชุดที่ 2 การใช้เหตุผล
ชุดที่ 3 การสังเคราะห์
ชุดที่ 4 การประเมินค่า
แผนการจัดกิจกรรมทางวิทยาศาสตร์
หน่วย : ดิน หิน ทราย
กิจกรรม : ในดินมีอะไร
จุดประสงค์การเรียนรู้
เมื่อเด็กได้ทำกิจกรรมนี้แล้วสามารถพัฒนาการคิดวิจารณญาณ
ด้านการวิเคราะห์ การใช้เหตุผล การสังเคราะห์ การสังเคราะห์และการประเมินค่า
สื่อวัสดุอุปกรณ์
1.ดินร่วน ดินทราย ดินเหนียว
2.น้ำ
3.อ่างน้ำ
ขั้นตอนการดำเนินกิจกรรม
ขั้นนำ
1.ครูแนะนำกิจกรรมในดินมีอะไร
และสื่อวัสดุอุปกรณ์การทดลอง
2.เด็กและครูพิจารณาสื่อวัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ในการทดลอง
ดังนี้
- เด็กสังเกตลักษณะของดินร่วน ดินทราย
ดินเหนียว ว่าเหมือนหรือแตกต่างกัน
- เด็กบอกประโยชน์ของดินร่วน
ดินเหนียว ดินทราย
ขั้นดำเนินกิจกรรม
3.เด็กและครูร่วมกันวางแผนการทดลอง
ดังนี้
-
ให้เด็กจับดินได้อย่างอิสระเพื่อดูว่าในดินมีอะไรเป็นส่วนประกอบบ้าง มีสีอะไร
มีลักษณะอย่างไร
-
ให้เด็กนำน้ำเทใส่ในดินเพื่อนจะได้เห็น สัมผัสส่วนประกอบของดินอย่างละเอียด
แล้วลองขยำดูว่า ในดิมีอะไรเป็นส่วนประกอบบ้าง
- ให้เด็กสังเกตว่าในดินมีส่วนประกอบอะไรมากที่สุด
และพบอะไรในดินน้อยที่สุด
4.ครูให้เด็กๆ นำดินชนิดต่างๆ
ในโรงเรียนมาขยำดูเพื่อสังเกตว่าในดินต่างชนิดกันมีส่วนประกอบเหมือนกันหรือไม่
ขั้นสรุป
5.เด็กร่วมกันสรุปเกี่ยวกับขั้นตอน
การเปลี่ยนแปลงระหว่างการทดลองวิทยาศาสตร์ และสรุปผลตามความเข้าใจของตนเอง
เด็กๆ
และครูร่วมกันสรุปผลการทดลองดังนี้
- เด็กๆ จะเห็นได้ว่า
ในดินนั้นมีส่วนประกอบหลายอย่าง เช่น ดิน หิน กรวด เศษไม้ ใบไม้ เศษพืช
ซึ่งดินเกิดจากการทับถมของซากต่างๆ
เป็นเวลานานและดินแต่ละชนิดมีความละเอียดแตกต่างกัน ดินเหนียว
เนื้อดินจะละเอียดติดกัน ส่วน ดินทราย เนื้อดินจะหยาบไม่ติดกัน
การประเมินผล
สังเกตจากการสรุป
การทดลองตามความเข้าใจของตนเอง
สังเกตการเข้าร่วมกิจกรรม
สังเกตการตอบคำถาม
จากการศึกษาครั้งนี้พบว่า
1.กิจกรรมวิทยาศาตร์เป็นกิจกรรมที่เด็กได้ลงมือปฏิบัติการทดลองด้วยตนเอง
เด็กจะเกิดความสนใจและตื่นเต้นในขณะทำการทดลองได้เห็นถึงขั้นตอนในการทดลอง
เห็นการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น และทำให้เด็กเกิดความสงสัยระหว่างการทดลอง
ซึ่งครูจะใช้คำถามกระตุ้นให้เด็กได้คิดค้นหาคำตอบ
และสรุปผลการทดลองตามความเข้าใจของเด็กเอง
2.การจัดกิจกรรมวิทยาศาสตร์เด็กจะได้หยิบจับ สัมผัส สังเกต
วัสดุอุปกรณ์ต่างๆอย่างอิสระเพื่อวิเคราะห์ลักษณะความเหมือนความต่างของวัสดุอุปกรณ์ที่จะนำมาใช้
ในกิจกรรมวิทยาศาสตร์
3.การจัดกิจกรรมวิทยาศาสตร์เด็กจะได้ลงมือปฏิบัติการทดลองด้วยตนเองทำให้เห็นการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นระหว่างที่ทำการทดลอง
ซึ่งครูจะใช้คำถามกระตุ้นเพื่อให้เด็กได้คิดและบอกเหตุผลที่ได้จากการสังเกต
การเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นตามความเข้าใจของตนเอง
4.การจัดกิจกรรมวิทยาศาสตร์เด็กจะรวบรวมที่ได้จากการสังเกตวัสดุอุปกรณ์
สังเกตการเปลี่ยนแปลงระหว่างทำการทดลองและสังเกตผลการทดลองเพื่อสังเคราะห์กระบวนการในการทดลองเป็นขั้นตอนแล้วจึงสรุปผลการทดลองตามความเข้าใจของตนเอง
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น